ఏపీఎన్జీవోల సభ ఓ హెచ్చరిక, ఓ కనువిప్పు

0
42

By GV

తెలంగాణపై ఎప్పుడూ లేని భావ సంచలనం ఈరోజు (7.9.2013) నన్ను అతలాకుతలం చేసింది. ఉదయం నుంచి టీవీల ప్రచార తీరు.. వక్తల ప్రసంగ అంశాలు.. రకరకాల భావోద్వేగాలకు లోనుచేశాయి. ఆధిపత్య అహంభావ ప్రదర్శన.. వక్రీకరణలు.. నటనలు, కపటత్వం లేకుండా ఏదైనా వాదన వినిపిస్తే అది ఎలాంటిదైనా వినడానికి, విశ్లేషించుకోవడానికి వీలుంటుంది. కానీ.. తెలంగాణలోనూ నిష్పాక్షికంగానో మధ్యేవాదంగానో ఉండాలనుకునేవారికి కూడా ఏపీఎన్జీవోల సభ ఓ హెచ్చరికగా చెంపపెట్టుగా కనువిప్పు కలిగించేదిగా స్పష్టమయింది. మనకు మధ్య తరగతి మర్యాదలొద్దు.. తెలంగాణ అమాయకత్వం వద్దు.. మొహమాటాలొద్దు.. అలాగే ఉంటే వంచనా చతురులు మరింతగా ముంచుతారని అర్థమయ్యేలా ముఖం మీద గుద్దినట్లనిపించింది.

సభకు అనుమతించిన తీరు.. సభను నిర్వహించిన తీరు.. పోలీసులు, ప్రభుత్వం, అధికారులు, నిర్వాహకులు, వక్తలు..మీడియా తీరు.. మొత్తంగా అదే ఆధిపత్య అహంభావ ధోరణిని మరోసారి స్పష్టం చేశాయి. తెలంగాణ నిర్బంధానికి.. ఆంధ్రా ఆటవిడుపులకు మధ్య తేడా అందరికీ మరోసారి అవగతమయింది.నిజాం కాలేజీ ముందు విద్యార్థులపై, తెలంగాణ అని నినదించిన పోలీసుపై దాడులు.. కలచివేశాయి. ప్రజల మనోభావాలను ఏమాత్రం పట్టించుకోని రీతిలో మీడియా విక్రుత ప్రదర్శన భరించలేక.. చానళ్లను మూసేయాల్సి వచ్చింది.

అనుకున్నదే అయినా.. తెలిసిందే అయినా.. ఎందుకో మనసు కొంత ఆవేదనకు లోనయింది.. ఎక్కడికి పోయి.. ఏం చేద్దాం అనిపించింది.. మిత్రుల ఫోన్లు.. అన్నా.. బ్రిటిష్్ పాలనలో కన్నా ఘోరంగా ఉందికదా పరిస్థితి అని ఆందోళన..
ఒక్క అంశమని కాదు.. పలు రకాలుగా.. ఈ సభ మొత్తంగా.. తెలంగాణలోని మధ్య తరగతి.. మెత్త తరగతి మేధావులను, బుద్ధి జీవులను కలవరపరిచింది. ఇప్పటిదాకా క్రియాశీలంగా ముందుకురానివారిని కూడా మనం చేయాల్సింది ఉంది అనే ఆలోచనకు పురికొల్పింది.

ఆంధ్రప్రదేశ్ నుంచి.. తెలంగాణ స్వతంత్రతను కోరుకోవాలనుకోవడానికి, ఉద్యమించడానికి కారణాలను గుర్తెరిగిన నిజాయితీపరులైన మేధావులుగానీ, ప్రగతిశీలురుగానీ విభజన అంశం మనసుకు ఎలా అనిపించినా వ్యతిరేకించరు. సీమాంధ్ర ఆధిపత్యం అన్ని రకాలుగా ఇక్కడి ప్రజలను దెబ్బతీసినందునే, దోపిడీ చేస్తూ హేళన చేస్తున్నందునే ప్రజలు ఉద్యమించాల్సి వచ్చింది. ఈ వాస్తవాన్ని తెలుసుకుని వ్యవహరించాల్సిన కొన్ని వర్గాల ప్రజలు.. ప్రత్యేకించి మేధో వర్గానికి చెందినవారుగా భావించేవారిలో కొందరు.. కొంత విచిత్రమనిపించేలా అదే రకం ఆధిపత్య ధోరణితోనే చెలరేగిపోతుండటం తాజా పరిణామం. రకరకాల కారణాలు, ప్రభావాలతో ఇంతకాలం గౌరవించదగిన మేధోవర్గం, బుద్ధిజీవులు, మానవతావాదులు అనుకున్నవారిలోనూ ఇప్పుడు అసలు స్వభావాలు బయటపడుతున్నాయి. అందరినీ నమ్మేది తెలంగాణ.. మోసపోయేది తెలంగాణ.. అన్నట్లు ఈ ప్రక్రియ సాగిపోతోంది. ఈ తీరు చూస్తుంటే ఇప్పటిదాకా మనం గౌరవించిన, అభిమానించిన పెద్దల్లో, మిత్రుల్లో ఎందరు ఎలాంటివారో, అసలు స్వభావం ఎలాంటిదో అనే రాకూడని అనుమానాలు తలెత్తుతున్నాయి. ఈ మధ్య ఓ ప్రగతిశీల ప్రచురణకర్త, ఓ స్రుజనకారుడు.. ఇలా ఊహించని వర్గం నుంచి ప్రతికూల అభిప్రాయాలు వెలువడ్డాయి.. ఎన్జీవో నేత అయితే చెప్పలేని వర్గాలు ఉన్నాయంటూ.. డాక్టర్లు, లాయర్లు, ఐటీ వర్గాలను ప్రస్తావించారు.. (ఇప్పటికీ.. ఇంకా న్యాయం పక్షాన నిలిచే మేధావులు, ప్రగతిశీలురు, సంఘాలు ఉన్నాయనే విశ్వాసం సన్నగిల్లిపోలేదు. మీడియా మాయాజాలం వాస్తవాలను భిన్నంగా చూపిస్తోంది.)

ఇక.. ఏపీఎన్జీవోల సభలో డాక్టర్ మిత్రా, సత్యవాణిమాట్లాడిన తీరు చూస్తే వీరెలాంటి మేధావులో, ఎంతటి కపటత్వం దాగుందో, ఎలాంటి ముసుగులు వేసుకుని ఎంతలా నటిస్తున్నారో తేలిపోయింది. కొన్ని విశ్వాసాలకో, సిద్ధాంతాలకో, భావజాలాలకో కట్టుబడినవారు చిత్తశుద్ధితో ప్రవర్తించాలి. ఆ విలువల ప్రాతిపదికన వ్యవహరించాలి. కానీ.. సత్యవాణిగారు అసత్యవాణి వినిపించారు. అశోకుడి పోలికలు.. తెలంగాణ ఆడపడుచుల మాటలు.. పౌరాణిక పాత్రల పోలికలు.. అన్నీ అసహజంగా.. ఆధిపత్యాన్ని ప్రదర్శించేవే.డాక్టర్ మిత్రా తీరు మరీ విచిత్రం.. అసహనంతో, అహంభావంతో ఊగిపోయారు. చాలామందికి అప్పటివరకు పెద్దగా తెలియకున్నా చిరంజీవి ప్రజారాజ్యం పార్టీ సందర్భంగా పరిచయమయ్యారు. చూడడానికి పెద్దాయనలా గంభీరంగా హుందాగా సౌమ్యంగా మేధస్సు ఉన్నవాడిలా కనిపించారు. సరైన రాజకీయ పార్టీలు లేవని.. ఒక సోషలిస్టు వ్యవస్థకోసం పాటుపడుతున్నారేమో అనిపించింది. అప్పడు ఆ పార్టీ సామాజిక తెలంగాణ వాదాన్ని బలపరిచింది. ఆ తర్వాత చిరంజీవితో విభేదాలొచ్చినప్పడు ఆయన తీరు నచ్చింది. ఒక మేధావి, సోషలిస్టు భావాలున్నవాడు, సమాజానికి మేలు చేయాలనే ఆలోచనతో ఒక కొత్త రాజకీయ సంస్కతి కోసం ప్రయత్నించాలనుకుంటే సఫలం కాలేదు కదా అనిపించింది. ఈ వ్యవస్థలో మేధావులకు పరిమిత పాత్ర కూడా లభించే పరిస్థితులు లేవుకదా అనిపించింది. అలాంటి ఆయన సభలో మాట్లాడిన తీరు చూస్తే.. ఏ బాపతువారైనా ఆధిపత్యం విషయంలో ఒకటే అనిపించింది..

మొత్తానికి.. ఈ సభ తెలంగాణలోని భిన్నవర్గాలవారిలో కొత్త స్పందనలకు దారితీసేందుకు దోహదపడుతుందనిపించింది..
ఇంకా చాలా అంశాలున్నాయి…
వాస్తవాలు.. వక్రీకరణలు..
మౌలిక అంశాలు.. పరిష్కారాలు..
భావజాలాలు.. భిన్న సామాజిక వర్గాలు.. తీరు…

1 COMMENT

 1. Shekar Ji, You are 100% right.. Mansunu edo teliyani bhaada pindesthondi.. Ivvala oka mithrudu (vijayawada vaadu, settled in Hyd, kaani akkade udyogam chesthaadu) chepthunde.. nijanga media choopinchedanta abhaddam ra.. roju proddunne VJA la ila ayyindhi, ala ayyindhi ante nenu ascharya pothunnanu ani… kaani oka rakanga veelu manaki sahayam chesaaru.. inka mathhulo unna konthamandi Telangana vaallani, sontha laabhaala kosam digajaaripoyyina vaallani, manakendukule ani normusukuni vunde vaalani ee sabha aalochimpa chesindi.. ika laabham ledu.. samastha shakthulanu kooda deeskoni udyamam urikinchaale… billu pettenthavarku..ade andhari mundunna karthvyam…

  “isunta rammante illantha naadannattu”, parade grounds la sabha pedthadanta.. idem kutila neethi.. ninnati sabhane last di kaavale.. malla gitlaantiy nadavaniyyaddu..

 2. sir ninnati sabha thiru chuste, raktam udikipoindi.. inka ee avamanalu barinchala.. prathisaari sahanam,shanthi perumeeda..chathakani varilaga chethulumuduchukoni kurchovala.. kaneesam e okka rajakiya party nayakudu kaneesam kandinchadamo, cheyaledu..samaikyula vishrunka cheshtalanu chustu baristu..telangana lo prathi okkari atmabhimanam chachi bathikindi.. sahananiki oka haddu untadi kada.. elanti naranikoka blood group unna variki 10 years joint capital city ga oppukovadam sababu kadu okka roju kuda joint capital ga undataniki veeluledu. charitra punaravutham avuthundanedi nijam.. madras vishayamlo naati tamilulu mundu chuputho vyavaharincharu.. aa anubhavanni drustilo unchukoni JAC leaders, all Telangana parties ummadi rajadhani ki oppukokudadu.. itatu rammante illantha naadi anna sametha andhrula vyavaharam,.. paamuku palupoyakudadu..

 3. తెలంగాణాకు అనుకూలంగా నేనూ, వ్యతిరేకంగా నా మిత్రులూ మాట్లాడుకుంటున్నప్పుడు కొన్ని ఆసక్తికరమైన విషయాలు ప్రస్తావనకు వచ్చాయి. వాటిని పాఠకులతో పంచుకోవాలనే ఉద్దేశంతో ఇది రాస్తున్నాను.
  నా మిత్రుల వాదనలలో ప్రధానంగా ప్రస్తావనకు వచ్చినవి నదీ జలాలను పంచుకోవడం, కొత్త రాష్ట్రాన్నీ, కొత్త రాజధానినీ నిర్మించుకోవడానికి కావలసిన నిధులు, ఆదాయాలూ- ఆస్తులూ వాటి పంపకాలూ ప్రస్తావనకు వచ్చాయి. నదీ జలాల విషయం ఒక్కొక్క నదినీ సోదాహరణంగా తీసుకొని అవి కేవలం ఒక్క ఆంధ్ర, తెలంగాణాలకు సంబంధించినవి మాత్రమే కావనీ అంతర్రాష్ట పరిధిలోకి వస్తాయనీ, వాటి పంపకం జల వనరుల సంఘం చూస్తుందని అన్నప్పుడు కర్నాటక కోర్టులను కూడా ధిక్కరిస్తూ వాడుకున్న ఉదంతాన్ని వారు ప్రస్తావనకు తెచ్చారు. ఇదే దోరణి రేపు తెలంగాణా అవలంబిస్తే మన పరిస్థితి ఏమిటని వారు అన్నారు. అంతే కాక భారీ ప్రాజెక్టులను తెలంగాణాలో గోదావరి మీద వారి ఇష్టానుసారంగా కట్టుకుంటే రేపు వారు దయ తలిచి నీళ్ళు వదిలితేనే మనకు నీళ్ళు వస్తాయి .అందువల్ల ఆంధ్రాలోని దిగువ ప్రాంతాలు కరువు ప్రాంతాలు అవుతాయి. ఒక వేళ అధిక వర్షాలు కురిస్తే పైనున్న వాళ్ళు గేట్లు ఎత్తివేస్తే దిగువనున్న ప్రాంతాలు ఆకస్మిక ముంపుకు గురవుతాయి. అంటే అయితే కరువు లేకుంటే ముంపు అన్నట్టుగా మన పరీవాహక ప్రాంతాలు తయారవుతాయి అన్నది వారి వాదన. భారీ ప్రాజెక్టులు కాకుండా చిన్న చిన్న ప్రాజెక్టులు కట్టుకుంటే ఈ సమస్య ఉండదు కదా అంటే అలా జరుగుతుందని గ్యారెంటీ ఏమిటీ అని ప్రశ్న.
  అలాగే ఇంత పెద్ద రాష్ట్రానికి ఒకే నగరం ఉండడం, దాని చుట్టూ పెట్టుబడులు గుమ్మరించడం మంచిది కాదు, విభజన వల్ల మరో నగరాన్ని మనం ఊహించవచ్చు అన్నప్పుడు దానికి చాలా ఏళ్ళు పడుతుంది కదా, అలాగే దానికి కావలసిన వేల కోట్లు ఎవరిస్తారు? కేంద్రం అలా ఇచ్చిన దాఖలాలు లేవుకదా అన్నది అటు వైపు వాదన.
  చిన్న రాష్ట్రాలవల్ల రిజర్వేషన్ అమలు మరింత ప్రభావవంతంగా జరుగుతుందనీ, మరింత మేలు కలుగుతుందని అంటే, రేపు విభజన జరిగాక మన సీమాంధ్రా వాళ్ళందరూ ఇటు వైపు వచ్చి పడితే ఉన్న పోష్టులు కూడా వాళ్ళకే సరిపోవు. పైగా సూపర్ న్యూమరీ పోష్టులు కల్పించాల్సి వస్తుంది. ఇదంతా జరగాలంటే కొన్నేళ్ళ పడుతుంది. అన్నేళ్ళ పాటూ కొత్త పోష్టుల కల్పననేదే ఉండదు. ఇక రిజర్వేషన్ల వ్యవహారానికి తావెక్కడ అన్నది వారి వాదన. అంతే కాకుండా ఈ ప్రక్రియ అంతా సజావుగా జరుగుతుందని, ఉన్న వాటికి తోడు కొత్త సమస్యలు ఏర్పడవని ఏమిటీ గ్యారెంటీ? అందుకే అసలు విభజనే లేకుంటే ఈ సమస్యలే ఉండవు కదా అన్నది వారి ధోరణి.
  వీటన్నిటినీ పరిశీలించినప్పుడు వాళ్ళు నాతో ప్రస్తావించిన విషయాలు: 1.నదీ జలాల విషయంలో గానీ, ఆస్తుల వాటాల పంపకం విషయంలో గానీ సమన్యాయం అనేది ఒకటి ఉండదు.
  2. పరిపాలనలో అవకతవకలు జరగడం మామూలు కాబట్టి ఆ స్థితి ఏర్పడకుండా ఉంటే మేలు. వాటిని ప్రశ్నించడం కష్టం. వాటిని సరిచేసేసరికి చాలా మంది నష్టపోతారు.
  3. ఉన్న సమస్యలను పరిష్కరించడానికి బదులుగా రెట్టింపు సమస్యలను విభజన ప్రక్రియ ముందుకు తీసుకరాబోతుంది.
  మద్యతర్గతికి, ముఖ్యంగా ఉద్యోగులకు ఉన్న ఈ అవగాహన రాజ్యం నుంచి ఎదురవుతున్న నిత్య అనుభవాల నుండే వచ్చాయన్నది స్పష్టంగానే కనిపిస్తుంది. అయితే ఈ సమస్యలన్నింటికీ రాజ్యం పూచీ పడాలనీ, దాన్ని ప్రశ్నించాలనీ, సమన్యాయం అడగడం మన హక్కు అనే వైఖరి లేకపోవడం, దానికి తోడుగా ప్రత్యామ్నాయమైన, శ్రేయోదాయకమైన,పర్యావరణ అనుకూల అభివృద్ధి విధానాలు అనేవి ఒకటి ఉండాలనే సృహ లేకపోవడం అన్నింటికంటే ప్రధానమైన ఇబ్బందులుగా కనిపిస్తున్నాయి.
  మొత్తంగా ఈ వాదనలు విన్నప్పుడు రాజ్యం, పాలకులు, రాజకీయాల మీద అపనమ్మకం, ప్రజాస్వామ్యం పట్ల పీత్తోలు మందానికి మించని ప్రవర్తనా ధోరణి, ప్రత్యామ్నాయ అభివృద్ధి పట్ల ఏమాత్రమూ అవగాహన లేకపోవడం, సమాచారానికీ, ఙ్ఞానానికీ పక్షపాతా ధోరణి ఉంటుందన్నసృహ లేకపోవడం నాకు కనిపించింది. వ్యవస్థలతోటీ, రాజకీయాలతోటీ మనం పోటీపడి వేగలేము కాబట్టి ఉన్న తెలంగాణాను మన కిందే ఉంచుకోవాలి గానీ దాన్ని వదులుకోకూడదు అని వాళ్ళ వైఖరి.
  వీటన్నింటినీ చూసినప్పుడు తెలంగాణా వ్యతిరేక ధోరణి సెంటిమెంట్, భావోద్వేగాల అంశం మాత్రమే కాదనీ దాని పునాదులలో చాలా అంశాలున్నాయని, మొత్తంగా వ్యవస్థ వైఫల్యమే ఉందని నాకనిపిస్తుంది.

  • Vyvastha vaifalyam ayyelaaga chesindhi ee seemandhra palakule dhaniki sahakarinchindhi vyakthitvam leni mana TG politcians.

   Poratama chetha kani, thamaku jaruguthunna anyayam gurinchi prasinchi nyayam cheyinchukokunda….. TG meedha adhra pade andhra valla maata vinavalisina avasram ledhu, vinna alochinchalisina pani ledhu…..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here